หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อเช้าฟังข่าวเรื่องไม้พยุง  (อ่าน 2034 ครั้ง)
ปุ้ม บางนา
โซไซตี้ พันธุ์แท้

« เมื่อ: เมษายน 11, 2010, 10:15:59 PM »

ฟังข่าวแวบ ๆ ว่าไม้พยุงเป็นไม้ต้องห้าม ราคาในตลาดโลละ7-8พัน หรือ 7-8 หมื่น จำไม่ได้ ทำไมมันแพงขนาดนั้น

พูดน้อยๆ แทงเยอะๆ อิอิ
Jakkrit
ขาโจ๋ รุ่นเล็ก

Mr.Plant man

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 11:26:41 AM »

พยูง หรือแดงจีน เป็นไม้แก่น ที่โตช้ามากครับ และไม่เป็นที่นิยมปลูกตามบ้านคน นิยมตัดจากป่า อย่างเดียว ตอนนี้ หายากมาก ก็ เลยต้องแพงมากครับ ป่าบ้านเราหาต้นสวย ๆ ได้ยาก ยิงฟันยิ้ม   ไม้แก่นสวย ๆ ต้องมี อายุ เกิน 50 ปี ขึ้นไป  สำหรับไม้ปลูก เส้นรอบวงผมว่าปีนึง โตไม่ถึง 1 cm โดยเฉลี่ย  พวกมะค่าก็โตช้ามากครับ แก่นสวยเหมือนกัน  มะค่าแต้ มะค่าโมง  ปลูกแล้วรุ่นลูกถึงจะตัดได้

A man along the world.
คนเดิม
รุ่นใหญ่ ขาประจำ

ความแม่น ไม่เคยเปลี่ยนแปลง

khonderm@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 11:19:59 PM »

เร็ว ๆ นี้ก้อได้ข่าวครับ โดนจับที่สกลนคร มูลค่า ถ้าส่งไปถึงประเทศจีน ได้ทั้งหมด เป็นร้อย ๆ ล้านบาทครับ จากตัดลงแค่ต้นละ 2 หมื่นบาท

วงการสนุ๊กเกอร์ ผมชื่อ ภาพ ครับ ไม่ต้องถามหา เพราะไม่มีใครรู้จักผม ผมไม่ใช่คนเด่น คนดัง หรือ ดารา แค่ คนธรรมดา ๆ คนหนึ่ง เท่านั้นเอง
บอ.บู้
คนนี้รุ่นจิ๋ว 100 กระทู้
**

รักแม่เท่าฟ้า....

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 07:43:00 PM »

ที่บ้านต่างจังหวัดผมก็มีครับ พอดีลุงทำเกี่ยวกะป่าไม้
ทำไมไม้พยุงออกดำๆง่ะครับ ไม่เหมือนจะเหมือนกับตอนที่ทำเสร็จแล้ว หรือว่าจะเก็บมานานมากแล้ว
มีอยู่หลายแผ่นเลย ตอนนี้กำลังเป็นคู่ซ้อมปลวกอยู่...

สนุกเกอร์เมืองนอกแค่สะใจ แต่สนุกเกอร์เมืองไทยอยู่ในสายเลือด...
หน้า: [1]
  พิมพ์