หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมถ่ายรูป "ท่ายืน" ตอนออกคิวของ เอฟ นครนายก มาฝากกันครับ  (อ่าน 9788 ครั้ง)
webmaster
Administrator
โซไซตี้ พันธุ์แท้

สนุ้กฯ สนุก ต้อง "สนุกเกอร์โซไซตี้"..

« เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 09:30:40 PM »

เอฟ นครนายก "จอมแม่น แทงเร็ว" ตัวสูง หัวเลยโคมไฟ นิสัยดี พูดน้อย สุภาพ น่ารัก

วันที่แข่งกับรุ่นเก๋า "ศักดิ์ชัย ซิมงาม" ผมลองถ่ายภาพ "ท่ายืน" มาให้แฟน ๆ สนุกเกอร์ โซไซตี้ ได้ศึกษากัน

ใครที่เป็น "นักกีฬา" หรือ "ผู้มีความรู้" ช่วยมาอธิบายให้เพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ได้ทำความเข้าใจ "จะดีมาก ๆ เลยครับ"

ส่วนผมขอทำหน้าที่แค่ถ่ายภาพมาแล้วกันครับ

เพราะเรื่องท่ายืนของผม..ขอบอกว่า "ก็จำ ๆ เขามานี่แหละครับ" คงไม่มีใครรับเป็นลูกศิษย์แล้วล่ะครับ...

เพราะอาจารย์ที่ผมอยากเรียน ก็มี อ.เอฟ , อ.แมน , อ.หมึก , อ.นุ้ก ฯลฯ..เหล่าอาจารย์วัยรุ่นทั้งนั้นเลยครับ..ฮา

* 3.jpg (50.65 KB, 650x432 - ดู 869 ครั้ง.)

* 4.jpg (58.26 KB, 650x432 - ดู 747 ครั้ง.)

webmaster
Administrator

สนุ้กฯ สนุก ต้อง "สนุกเกอร์โซไซตี้"..

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 09:31:07 PM »

อีก 2 ภาพครับ

* 5.jpg (50.1 KB, 650x432 - ดู 662 ครั้ง.)

* 6.jpg (53.09 KB, 432x650 - ดู 669 ครั้ง.)

ปุ้ม บางนา

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 09:40:13 PM »

สำคัญ ......ช่วงที่ออกคิวไปพยายามอย่ายกหัวไวครับ คงหัวให้นิ่งไว้ แกนจะไม่เปลี่ยนจะทำให้ออกคิวเที่ยงขึ้นครับ จะคล้าย ๆ ตีกอล์ฟถ้ารีบหันหน้ามองลูกลูกที่ตีออกไปจะไม่ได้ดี หรือภาษากอล์ฟเรียกว่าหน้าไวครับ ลองดูคลิปนักสนุกระดับทอป ออกคิวหัวจะนิ่งมากครับ

พูดน้อยๆ แทงเยอะๆ อิอิ
Ray
คนนี้รุ่นจิ๋ว 100 กระทู้
**

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 07:43:54 AM »

ตอนแรกสงสัยอยู่ว่าทำไมเอฟย่อเข่าขวา ที่แท้ก็ถนัดซ้าย
เบสิคผมนะครับ ก็คงเหมือน ๆ กับท่่านอื่น ๆ ล่ะ สำคัญที่
การเดินเข้าไปหาลูก เท้าขวาต้องตรงกับลูกขาวและแนวเดียวกับ
ลูกที่เราจะเล่น แยกเท้าซ้ายออก ทำมุม45 องศา แล้วย่อเข่าเล็กน้อย
(สำหรับคนถนัดขวา)

แค่นี่ล่ะครับ... ถ้าเราเดินเข้าไปหาลูกถูก ท่ายืนถูก โอกาสแทงหลุดจะมีน้อยลง
ลองดู หากขายืนเอียงผิดจากแนวที่ลูกขาวยืนและลูกที่จะเล่น ตัวเราจะเอียงเล็กน้อย
เวลาเล็ง สาวคิวแทง เราจะรู้สึกว่าต้องดัดเหลี่ยม มีความรู้สึกไม่มั่นใจที่จะแทง
ไปดูคลิปวีดีโอของอาจารย์ต่ายก็ได้ครับ เบสิคทุกอย่างอยู่ในนั้นหมด
Jakkrit
ขาโจ๋ รุ่นเล็ก

Mr.Plant man

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 09:25:04 AM »

ปัจจุบัน ผม จะมี ปัญหา กับ เรื่องการวางมือ เป็น ปัญหา สำคัญ เลยครับ เวลา ลูกขาวไปอยู่ใกล้ชิ่ง หรือติดชิ่ง บางตำแหน่ง วางมือไม่ถูกเลยครับ 555 วางแล้ว แทงไป ก็ รู้ ว่า แทงไม่ลงแน่ ๆ เพราะ ไม้ยัง ส่ายไปส่ายมา

A man along the world.
Pon
มือใหม่
*

futsul_07@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 05:45:16 PM »

พี่ๆคับผมขอถามเพิ่มเติมอีกนิดนะคับ
ผมสังเกตุรูปสุดท้ายมือซ้ายและข้อเท้าซ้ายของคุณเอฟจะอยู่ตรงกันเป็นแนวเดียวกันด้วยโดยเหมือนจะเอียงขาซ้ายไปหาขาขวาหน่อยๆเพื่อให้ข้อมือกับข้อเท้าอยู่ในแนวเดียวกัน ลักษณะนี้ใช่มั้ยคับถึงเรียกว่าอยู่ในแนวเดียวกันไม่ให้เอียง
Ray
คนนี้รุ่นจิ๋ว 100 กระทู้
**

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 08:19:04 PM »

ใช่ครับ อย่างที่ผมอธิบายให้ฟังน่ะครับ
แต่เพราะเอฟ ถนัดซ้ายเลยกลับข้างกับที่ผมพยายามอธิบาย
คือถ้าตรงแนวแล้ว ตัวเราจะไม่เอียงไปข้างใดข้างหนึ่ง
เหมือนกับล๊อคเป้าหมายและแนวที่จะแทง ทั้งนี้ทั้งนั้นก็อยู่ที่การออกคิวด้วย
หัวไม่ผงก คือสาวคิวไปมา แล้วหยุดหน้าก่อน คือหยุดที่ลูกขาวเพื่อเล็งว่าตรงจุดแน่นอน
แล้วสาวคิวกลับไปหยุดหลัง เพื่อถ่ายน้ำหนักคิวครับ...
benzze
รุ่นใหญ่ ขาประจำ

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 12:02:49 PM »

ผมสังเกตุว่าเอฟยืน2ท่า เปิดเท้าซ้ายกะไม่เปิดเท้าซ้าย หรือเพราะมุมกล้องครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2010, 02:22:45 PM โดย benzze » บันทึกการเข้า

นกไร้ขนบินได้ก็ไม่ไกล คนไร้เพื่อนเป็นใหญ่ได้ก็ไม่นาน
ติ่ง เซอร์วิส
v.i.p

พ.ศ 2514 คือ ปีเกิดของผม

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 02:59:41 PM »

ผมว่านะ ถ้ามีคนให้โอกาส เด็กคนนี้ ไปได้ไกลพอๆกับต๋อง ได้เลยนะครับ ตั้งแต่ดูนักสนุ๊กไทยมา 20 กว่าปี  ผมว่าเด็กคนนี้ คือเด็กที่ พวกเรา ตามหามานานครับ
เชน วังทอง
v.i.p

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 29, 2010, 08:26:46 PM »

แทงลูกใกล้ชิ่ง หรือติดชิ่งไม่ยากหรอกครับ  มีเคล็ดลับนิดเดียว คือจับคิวให้สั้นลง เลื่อนมือที่จับด้ามเข้ามาให้เราวางมือ วางท่าเป็นธรรมชาติที่สุดครับ ลองดูครับ หัดนิดเดียวได้แน่นอน ถ้ารู้หลัก.
ปัจจุบัน ผม จะมี ปัญหา กับ เรื่องการวางมือ เป็น ปัญหา สำคัญ เลยครับ เวลา ลูกขาวไปอยู่ใกล้ชิ่ง หรือติดชิ่ง บางตำแหน่ง วางมือไม่ถูกเลยครับ 555 วางแล้ว แทงไป ก็ รู้ ว่า แทงไม่ลงแน่ ๆ เพราะ ไม้ยัง ส่ายไปส่ายมา

จักร ตะวันรุ่ง
ขาโจ๋ รุ่นเล็ก

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 10:43:48 AM »

แทงลูกใกล้ชิ่ง หรือติดชิ่งไม่ยากหรอกครับ  มีเคล็ดลับนิดเดียว คือจับคิวให้สั้นลง เลื่อนมือที่จับด้ามเข้ามาให้เราวางมือ วางท่าเป็นธรรมชาติที่สุดครับ ลองดูครับ หัดนิดเดียวได้แน่นอน ถ้ารู้หลัก.

ตามพี่เชนบอกเลยครับ พอดีได้ยินอ.ต่ายสอนลูกศิษย์มา  เลยขอเสริมอีกนิดตรงที่ให้แทงโดยปักหัวคิวลงมากกว่าปกติ(แทงเฉียงลง)อย่าแทงโดยให้ไม้ขนานกับคุชชั่นเพราะพื้นที่ลูกขาวเหลือน้อย โอกาสแทงแป้กเยอะมาก ฝึกแรกๆให้มั่นใจและออกคิวมั่นคงเหมือนเดิมทุกครั้งก่อนครับแล้วเทคนิคอื่นค่อยฝึกตามมา

คนจะรวย รวยศีลทานใช่บ้านโต
opo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 10:58:57 AM »

ท่ายืน เอฟ นีเหมือน นีล โรเบอร์สัน เมืองไทยเลย ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1]
  พิมพ์