หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เก็บไม้สนุกใส่ซองหนัง/ใส่กล่องอลูมิเนียม/กล่องหนัง  (อ่าน 2956 ครั้ง)
~เบน~
มือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 07:26:45 PM »

อยากทราบว่าถ้าไม่แขวนไม้แบบมัดหลอด

วิธีไหนที่พี่ๆ ว่าถนอมไม้มากที่สุดคับ

1.หลอดมัดหนังยางแขวน

2.ใส่ซองหนังแขวน

3.กล่องหนัง

4.กล่องอลูมิเนียม

รบกวนขอ 2 คำตอบนะคับ [คำตอบที่ 2 ขอตัดข้อ 1 ออกจากตัวเลือก]

ปล.หากพี่ๆ ท่านได้มีความคิดเห็นที่ดีกว่านี้รบกวนเสนอมาเลยนะคับ
     ยินดีรับฟัง ขอบคุณมากคับ
opo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 08:41:25 PM »

ขอ ตอบเป็น ข้อๆนะครับ
1.การใช้ หลอดมัดหนังยาง วิธีนี้เป็น แบบ โบราณ สะดวกรวดเร็ว แต่ไม่ปลอดภัย เหมาะสำหรับ พวกไม้คิวใหม่
   ซึ่งไม้ปลาย ยังไม่แห้งดี ต้องทิ้งไว้ ตากแดด( ไม่ใช่ ตากกลางแดด นะ ) ตาก ลม ให้ไม้แห้งสนิท
2. การใช้ซองหนัง แขวน นี่คือ วิธีที่ดีที่สุด ถูกต้องที่สุดในการ เก็บรักษาไม้คิว เพราะ ไม้จะทิ้งน้ำหนักลง ในแนวดิ่ง ทำให้การรักษาเนื้อไม้ ไม่คดงอ ไม้คิวจะอยู่ในรูปเดิมมากที่สุด ควรเก็บไว้ในอาคาร ที่ไม่ ร้อนเกินไป อากาศ
ถ่ายเทได้สะดวก  ยืดอายุการใช้งาน ได้อย่าง ยาวนาน
3. กล่องหนัง นี่เหมาะสำหรับ ไฮโซ มือระดับโลก พวกไม้คิวราคา หลักหมื่น เพราะ พวกนี้ต้องเดินทาง บ่อย การ
   ขนส่งเครื่องบินอาจได้รับการ กระแทกได้ จึงต้องปกป้องสุดฤทธิ์ สุดเดช ราคาก็สูง แล้วแต่ งบใครจะมีมาก
4. กล่องอลูมิเนียม นี่เหมาะสำหรับมืออย่างเราๆ ท่านๆ อย่างที่สุด เพราะราคาไม่สูงมาก การเก็บรักษา สู้วิธีการ
   แขวนไม่ได้ เพราะไม้จะถูกบังคับให้อยู่ในแนวนอน ตลอด และค่อนข้างโดนอบด้วย หากทิ้งไว้ในรถ ตากแดด
  นาน ก็มีโอกาสที่ไม้จะ คดงอได้ สรุป พวกกล่องต่างๆ เหมาะสำหรับการพกพา เดินทางมากกว่าการเก็บรักษา
 ไม้คิว ครับ ฉะนั้น การเก็บควรเลือก ซองหนังแขวน ส่วนการพกพา ก็แล้วแต่ งบประมาณของท่าน ครับ
สำคัญ หลังจาก เลิกเล่น ควรทาไม้คิวด้วย คิว ออย อย่างน้อยเดือน ละ ครั้ง เพื่อรักษา เนื้อไม้ไม่ให้แห้งเกินไป
ทาแล้ว ทิ้งไว้ซัก 2 -3 ช.ม. แล้วใช้ผ้าหมาดๆเช็ดออก ทิ้งไว้ให้แห้งก็เสร็จ ครับหลังจากที่ทาแล้วไม้คิวจะมีสีเข้มขึ้น และจะไม่ลื่นเท่าที่ควร แต่ไม่ต้องตกใจครับ สักพักก็จะเหมือนเดิมครับ  ยิงฟันยิ้ม

* uk 2010.jpg (29.08 KB, 200x283 - ดู 62 ครั้ง.)
เชน วังทอง
v.i.p
โซไซตี้ พันธุ์แท้

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 09:54:42 PM »

ขอ ตอบเป็น ข้อๆนะครับ
1.การใช้ หลอดมัดหนังยาง วิธีนี้เป็น แบบ โบราณ สะดวกรวดเร็ว แต่ไม่ปลอดภัย เหมาะสำหรับ พวกไม้คิวใหม่
   ซึ่งไม้ปลาย ยังไม่แห้งดี ต้องทิ้งไว้ ตากแดด( ไม่ใช่ ตากกลางแดด นะ ) ตาก ลม ให้ไม้แห้งสนิท
2. การใช้ซองหนัง แขวน นี่คือ วิธีที่ดีที่สุด ถูกต้องที่สุดในการ เก็บรักษาไม้คิว เพราะ ไม้จะทิ้งน้ำหนักลง ในแนวดิ่ง ทำให้การรักษาเนื้อไม้ ไม่คดงอ ไม้คิวจะอยู่ในรูปเดิมมากที่สุด ควรเก็บไว้ในอาคาร ที่ไม่ ร้อนเกินไป อากาศ
ถ่ายเทได้สะดวก  ยืดอายุการใช้งาน ได้อย่าง ยาวนาน
3. กล่องหนัง นี่เหมาะสำหรับ ไฮโซ มือระดับโลก พวกไม้คิวราคา หลักหมื่น เพราะ พวกนี้ต้องเดินทาง บ่อย การ
   ขนส่งเครื่องบินอาจได้รับการ กระแทกได้ จึงต้องปกป้องสุดฤทธิ์ สุดเดช ราคาก็สูง แล้วแต่ งบใครจะมีมาก
4. กล่องอลูมิเนียม นี่เหมาะสำหรับมืออย่างเราๆ ท่านๆ อย่างที่สุด เพราะราคาไม่สูงมาก การเก็บรักษา สู้วิธีการ
   แขวนไม่ได้ เพราะไม้จะถูกบังคับให้อยู่ในแนวนอน ตลอด และค่อนข้างโดนอบด้วย หากทิ้งไว้ในรถ ตากแดด
  นาน ก็มีโอกาสที่ไม้จะ คดงอได้ สรุป พวกกล่องต่างๆ เหมาะสำหรับการพกพา เดินทางมากกว่าการเก็บรักษา
 ไม้คิว ครับ ฉะนั้น การเก็บควรเลือก ซองหนังแขวน ส่วนการพกพา ก็แล้วแต่ งบประมาณของท่าน ครับ
สำคัญ หลังจาก เลิกเล่น ควรทาไม้คิวด้วย คิว ออย อย่างน้อยเดือน ละ ครั้ง เพื่อรักษา เนื้อไม้ไม่ให้แห้งเกินไป
ทาแล้ว ทิ้งไว้ซัก 2 -3 ช.ม. แล้วใช้ผ้าหมาดๆเช็ดออก ทิ้งไว้ให้แห้งก็เสร็จ ครับหลังจากที่ทาแล้วไม้คิวจะมีสีเข้มขึ้น และจะไม่ลื่นเท่าที่ควร แต่ไม่ต้องตกใจครับ สักพักก็จะเหมือนเดิมครับ  ยิงฟันยิ้ม
สงสัยพี่จะเป็นคนโบราณอย่างว่า เพราะพี่ใช้แขวนด้วยหลอดมัดยาง คิวเก่าใหม่พี่ก็ใช้วิธีนี้ แขวนมาเป็นสิบ ๆ ปี ไม่มีผลเสียใด ๆ กับไม้ เพราะสองสามวันพี่ก็จะแกะออกมาเช็ด ๆ ถู ๆ ซะที ไม่ได้มัดทิ้งไว้เป็นเดือน ๆ.

opo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 10:29:26 PM »

พี่เชน ครับ วิธีใช้หนังยางมัดแขวน นี่ ถือ ว่าก็ดีนะครับ เพราะ ประหยัดที่สุด ไม่ต้องเปลืองเงินซื้อ ซองให้วุ่นวายยิ่งถ้า มีคิวหลายๆอัน งบ บานเลย แต่ที่บอก ว่าไม่ปลอดภัย เพราะ หากไปแขวนไว้ที่อื่นที่ไม่ใช่ บ้านตัวเองหรือ
ฝากไว้ ตามโต๊ะ ก็เตรียมน้ำตา ร่วงได้เพราะมักมีมือไร้ มารยาท หยิบเอาคิวเราไปแทง ซะงั้น หัวคิวแตกหรือหาย
ก็ไม่รับผิดชอบ หรือแขวนไว้ไม่ใส่ซอง ก็อาจโดนอะไรมากระทบ ไม้ ทำให้เนื้อไม้ บุบได้ แต่ ถ้า คิดว่าที่บ้านปลอดภัย จาก สิ่งรอบด้านแล้ว ก็ถือว่า ประหยัด คุ้มค่าที่สุด ครับ พี่ เชน ครับ  ยิงฟันยิ้ม

* uncle thai.jpg (117.34 KB, 800x516 - ดู 132 ครั้ง.)
ปุ้ม บางนา

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 10:35:46 PM »

อยากถาม uncle thai cue นี่อยู่ที่ไหนครับ เคยเห็นที่เวปTSF

พูดน้อยๆ แทงเยอะๆ อิอิ
opo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2010, 09:42:57 AM »

P M ไปแล้วครับ คุณ ปุ้ม  ยิงฟันยิ้ม

* ronnie147.png (15.98 KB, 94x100 - ดู 444 ครั้ง.)
เชน วังทอง
v.i.p

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2010, 11:38:20 AM »

พี่เชน ครับ วิธีใช้หนังยางมัดแขวน นี่ ถือ ว่าก็ดีนะครับ เพราะ ประหยัดที่สุด ไม่ต้องเปลืองเงินซื้อ ซองให้วุ่นวายยิ่งถ้า มีคิวหลายๆอัน งบ บานเลย แต่ที่บอก ว่าไม่ปลอดภัย เพราะ หากไปแขวนไว้ที่อื่นที่ไม่ใช่ บ้านตัวเองหรือ
ฝากไว้ ตามโต๊ะ ก็เตรียมน้ำตา ร่วงได้เพราะมักมีมือไร้ มารยาท หยิบเอาคิวเราไปแทง ซะงั้น หัวคิวแตกหรือหาย
ก็ไม่รับผิดชอบ หรือแขวนไว้ไม่ใส่ซอง ก็อาจโดนอะไรมากระทบ ไม้ ทำให้เนื้อไม้ บุบได้ แต่ ถ้า คิดว่าที่บ้านปลอดภัย จาก สิ่งรอบด้านแล้ว ก็ถือว่า ประหยัด คุ้มค่าที่สุด ครับ พี่ เชน ครับ  ยิงฟันยิ้ม
ยิงฟันยิ้มคิวดี ๆ ทุกอันของพี่เอาไว้ที่บ้านครับ วันไหนอยากเล่นก็เอาใส่กล่องใส่รถไป แต่ที่โต๊ะมีตู้เก็บคิวก็จะเอาคิวราวแต่แต่งซิ่งจนได้ขนาด และน้ำหนักใส่ไว้อันนึงวันไหนกลางวันเกิดอยากออกคิวเล่นก็ไปไขหยิบออกมาแทงเล่นได้ชั่วโมงนึงก็กลับ่เข้าไปทำงาน ( โต๊ะอยู่ใกล้ที่ทำงาน ) อย่าแอบอิจฉากันล่ะ   ตกใจ

ยิงฟันยิ้ม มีอะไรก็เข้ามาแลกเปลี่ยนความรู้กันนะครับ พี่ได้ความรู้จากคุณ OPO ไปหลายเรื่องแล้ว.. ยิงฟันยิ้ม

หน้า: [1]
  พิมพ์