หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำสีโต๊ะสนุกเกอร์ด้วยตัวเอง  (อ่าน 15682 ครั้ง)
diff013
มือใหม่
*

« ตอบ #45 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 06:11:49 PM »

เรื่องโชว์ลายไม้นี่น่าจะอยู่ที่ความชอบของแต่ละบุคคลครับ

แต้ต้องมั่นใจว่าลอกสีออกหมดแล้วจริงๆ ถึงจะทำสีธรรมชาติ หรือย้อม stain แล้วออกมาสวย

การย้อมสี stain นั้นก็มีเฉดสีต่างๆให้เลือกมากมาย ทั้งปรับผสมได้อีกตามใจชอบ สี stain คือสีที่ย้อมไม้แล้วยังคงเห็นลายไม้อยู่ มีตั้งแต่สีอ่อนไปจนถึงสีเข้ม โทนสีก็มีให้เลือกตั้งแต่ โทนเหลือง โทนแดง โทนน้ำตาล

ก่อนลงสี ไม่ว่าจะ stain หรือทึบก็ตาม ขอแนะนำให้เตรียมพื้นผิวให้เรียบละเอียดที่สุด โดยการลงกระดาษทรายที่มีช่วงห่างไม่เกิน 60 สัก 3 ขั้นตอน เช่น
เริ่มขัดด้วยเบอร์ 120 เสร็จแล้ว ต่อด้วยเบอร์ 180 จบที่ก่อนลงรองพื้นเบอร์ 240 ลงรองพื้นแล้ว ใช้ 240-320 ขัดระหว่างชั้น เสร็จแล้วจึงทับหน้า โดยใช้กระดาษทรายเบอร์ 320 ลูบระหว่างชั้นจนเสร็จ

ถ้าจะใช้ ยูริเทน ต้องยูริเทนทั้งชุด เพราะยูริเทนไม่กินกันกับแล็คเกอร์
ยูริเทนมีข้อดีคือแกร่ง ทนต่อการขูดขีดได้ดี แต่ขั้นตอนการทำงานจะยุ่งยากกว่าแล็คเกอร์ และต้องปลอดฝุ่นด้วยครับ

ขอบคุณครับ
คงต้องใช้ยูรีเทนอย่างเดียวแล้วละครับ เพราะผมซื้อมาแล้ว
ไปปรึกษาร้านขายสีเค้าแนะนำให้ใช้ยูรีเทนเพราะทนกว่าสีย้อมไม้ครับ
diff013
มือใหม่
*

« ตอบ #46 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 06:14:10 PM »

ผมเชียร์ครับเอาสีไม้จริงๆเลยครับ  มันดูดีมากๆไม่ต้องไปเหมือนใครเราเอาไว้ใช้เอง  ไม่เหมือนโต๊ะทั่วไปที่สีออกมาเหมือนกันหมดไม่แนวเลย  เสียดายไม้สวยๆครับ  เอาเลยครับ ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับ

แต่ผมยังลังเลอยู่ครับ ไปหารูปในเน็ทมาดู ผมว่าดูแปลกๆยังไงไม่รู้

* image.jpg (174.53 KB, 1155x867 - ดู 212 ครั้ง.)

* image.jpg (143.98 KB, 1155x867 - ดู 196 ครั้ง.)

* image.jpg (457.46 KB, 2048x1536 - ดู 165 ครั้ง.)
SmartGuyZ
โซไซตี้ พันธุ์แท้

OSK107

smartguyz@windowslive.com
« ตอบ #47 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 06:41:02 PM »

เรื่องโชว์ลายไม้นี่น่าจะอยู่ที่ความชอบของแต่ละบุคคลครับ

แต้ต้องมั่นใจว่าลอกสีออกหมดแล้วจริงๆ ถึงจะทำสีธรรมชาติ หรือย้อม stain แล้วออกมาสวย

การย้อมสี stain นั้นก็มีเฉดสีต่างๆให้เลือกมากมาย ทั้งปรับผสมได้อีกตามใจชอบ สี stain คือสีที่ย้อมไม้แล้วยังคงเห็นลายไม้อยู่ มีตั้งแต่สีอ่อนไปจนถึงสีเข้ม โทนสีก็มีให้เลือกตั้งแต่ โทนเหลือง โทนแดง โทนน้ำตาล

ก่อนลงสี ไม่ว่าจะ stain หรือทึบก็ตาม ขอแนะนำให้เตรียมพื้นผิวให้เรียบละเอียดที่สุด โดยการลงกระดาษทรายที่มีช่วงห่างไม่เกิน 60 สัก 3 ขั้นตอน เช่น
เริ่มขัดด้วยเบอร์ 120 เสร็จแล้ว ต่อด้วยเบอร์ 180 จบที่ก่อนลงรองพื้นเบอร์ 240 ลงรองพื้นแล้ว ใช้ 240-320 ขัดระหว่างชั้น เสร็จแล้วจึงทับหน้า โดยใช้กระดาษทรายเบอร์ 320 ลูบระหว่างชั้นจนเสร็จ

ถ้าจะใช้ ยูริเทน ต้องยูริเทนทั้งชุด เพราะยูริเทนไม่กินกันกับแล็คเกอร์
ยูริเทนมีข้อดีคือแกร่ง ทนต่อการขูดขีดได้ดี แต่ขั้นตอนการทำงานจะยุ่งยากกว่าแล็คเกอร์ และต้องปลอดฝุ่นด้วยครับ

ขอบคุณครับ
คงต้องใช้ยูรีเทนอย่างเดียวแล้วละครับ เพราะผมซื้อมาแล้ว
ไปปรึกษาร้านขายสีเค้าแนะนำให้ใช้ยูรีเทนเพราะทนกว่าสีย้อมไม้ครับ

เดี๋ยวก่อนครับ
ต้องมีการเข้าใจผิดอะไรเกี่ยวกับสีย้อมไม้และยูริเทนแน่นอนครับ
สีย้อมไม้ก็สีย้อมไม้นะครับ ไม่ใช่วัสดุเคลือบผิวแบบยูริเทนหรือแลคเกอร์ มันทำหน้าที่คนละอย่างกันครับ
diff013
มือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 08:56:25 PM »

ขอบคุณครับ

เดี๋ยวก่อนครับ
ต้องมีการเข้าใจผิดอะไรเกี่ยวกับสีย้อมไม้และยูริเทนแน่นอนครับ
สีย้อมไม้ก็สีย้อมไม้นะครับ ไม่ใช่วัสดุเคลือบผิวแบบยูริเทนหรือแลคเกอร์ มันทำหน้าที่คนละอย่างกันครับ

อ้าว...ใช้ wood stain แล้วเคลือบด้วยยูรีเทนได้ด้วยเหรอครับ
ผมถามร้านสีเค้าบอกใช้ยูรีเทนอย่างเดียวเลย
ผมเลยคิดว่า wood stain ไม่ถูกกับยูรีเทน ถ้าใช้แล้วสีจะพองออก
SmartGuyZ

OSK107

« ตอบ #49 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 09:31:44 PM »

ได้บอกที่ร้านหรือเปล่าครับว่าจะทำสีเฟอร์นิเจอร เพราะพี่กำลังสับสนเรื่อง สีย้อมไม้แล้วครับ

วู้ดสเตนบ้านเรามันผสมสีทับหน้าไปในตัว เหมาะสำหรับงานหยาบๆ เช่น ผนัง พื้น วงกบ งานสถาปัตยกรรม ไม่ใช่ เฟอร์นิเจอร์ ถ้าไปถามคนขายสีในร้านอุปกรณ์ก่อสร้าง คงไม่ได้เรื่องแน่

งานเฟอร์นิเจอร์จะใช้สีย้อมที่ไม่มีทับหน้าผสม ซึ่งเป็นคนละตัวกับวู้ดสเตนตามร้านทั่วไป

ขออนุญาตอธิบายเพิ่มเติมพรุ่งนี้นะครับ พิมพ์จากแทบเล็ตไม่ค่อยถนัด
U cun Q
v.i.p

« ตอบ #50 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 11:36:38 PM »

คอยลุ้นตามไปด้วย  ยิงฟันยิ้ม
ลายไม้ก็สวยดีครับ แต่ผมชอบสีขาวเงาแบบในเวบrileyมากว่า(ดูมีราคากว่าด้วย)
ถ้าตัดใจไม่ได้ก็ลายไม้เลยครับ ง่ายคนทำ แล้วติดสติ๊กเกอร์เอาว่าโต๊ะตัวนี้สีขาวเงาปลายขาสีทอง ยิ้มเท่ห์

ใจเปลี่ยน โลกเปลี่ยน
diff013
มือใหม่
*

« ตอบ #51 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 01:44:00 AM »

ขอบคุณครับ คุณ SmartGuyZ ผมรอฟังความรู้เกี่ยวกับการทำสีไม้ เพราะความรู้ด้านนี้เป็นศูนย์ครับ ยิ้มกว้างๆ
สมัยก่อน10กว่าปีที่แล้วเคยเห็นช่างเค้าทำสีงานไม้โดยใช้ดินสอพอง ชแล็ค แล้วเคลือบด้วยแล็คเกอร์ไม้ แต่หลังจากนั้น2-3ปีสีก็จะลอก
พอจะมาสีโต๊ะสนุกเกอร์ก็หาอ่านในเน็ท ว่ามีวิธีทำสีแบบไหนบ้าง มีสีอะไรบ้าง โดยเฉพาะเรื่องสีที่เกี่ยวกับไม้
มีเยอะแยะมาก เลยไม่รู้จะทำแบบไหน เลยไปถามร้านขายสี เค้าเลยแนะนำยูรีเทนน่ะครับ
อีกอย่างตอนที่ซื้อโต๊ะนี้มา เจ้าของโต๊ะบอกว่าถ้าจะทำสีให้ให้ใช้ลูกตั้ง(หรืออะไรคล้ายๆนี้ครับ จำไม่ค่อยได้)
ชุบชแล็คหรือสีอะไรสักอย่าง(จำไม่ได้อีกเหมือนกัน) ทาทับสีเก่าไปเลย เพราะเค้าก็เคยทำแบบนี้
ผมอยากรู้ว่า สีโต๊ะสนุกเกอร์ทั่วไปเค้าทำสียังไง ใช้สีอะไรครับ
แล้วถ้าผมจะใช้ยูรีเทนเคลือบอย่างเดียวตามที่คิดไว้แต่แรก งานจะออกมาเป็นยังไง
ขอบคุณครับ

SmartGuyZ

OSK107

« ตอบ #52 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 11:09:40 AM »

เพิ่งว่างครับ

ก่อนอื่นต้องขอปรับความเข้าใจกันใหม่เรื่อง wood stain ที่ขายตามร้านอุปกรณ์ก่อสร้างทั่วไปก่อนครับ wood stain พวกนั้น จะมีส่วนผสมของตัวทับหน้า มีให้เลือกทั้งเงา กึ่งเงากึ่งด้าน และด้าน มีให้เลือกใช้ทั้งภายในและภายนอก ซึ่งจะทำงานสะดวก ง่าย ขั้นตอนไม่ยุ่งยาก เหมาะสำหรับงานหยาบ เช่น วงกบ บัว พื้น ผนัง ไม้ระแนง มีคุณสมบัติช่วยเคลือบผิว ปกป้องเนื้อไม้ เนื่องจากมีส่วนผสมของเนื้อฟิล์มที่เป็นตัวทับหน้าอยู่ด้วย การเตรียมพื้นผิว ก็ไม่ต้องพิถีพิถันอะไรมากเท่ากับงานเฟอร์นิเจอร์ ซึ่งผมจะตัด wood stain ตัวนี้ออกไปจากขั้นตอนการทำสีเฟอร์นิเจอร์ เมื่อผมกล่าวถึงสีย้อมไม้ ไม่ได้หมายถึง wood stain ตัวนี้นะครับ ความจริง คำว่า wood stain มันก็น่าจะเป็น wood stain จริงๆ ไม่ควรจะมีตัวอื่นเข้ามาเกี่ยวข้อง แต่ผู้ขายบ้านเราเพิ่มคุณสมบัติเข้าไปเพื่อกลยุทธ์ทางการขาย กลายเป็นว่า wood stain คำนี้ ดันหมายถึง สีย้อม+ทับหน้าในตัว ก็เป็นศัพท์ทางการค้าไปเลย

ในขั้นตอนการทำสีเฟอร์นิเจอร์ จะมีการย้อมไม้ ที่ใช้สีย้อมไม้ที่เป็น สี dye หรือ pigment โดดๆที่ไม่มีสารทับหน้าเจือปน ข้อดีคือ สีย้อมตัวนี้จะวิ่งแทรกซึมเข้าไปในเนื้อไม้ได้ดีกว่าติดทนกว่า  wood stain ทีี่ขายตามท้องตลาด ซึ่ง wood stain จะซึมเข้าไปในเนื้อไม้ได้ไม่ดีเท่า เนื่องจากมีเรซิ่นหรือตัวทับหน้าที่หนืดผสมอยู่ งานที่ออกมาจึงไม่เห็นสีย้อมในลายไม้ชัดเท่าไร สีจะลอยอยู่ที่เนื้อเคลือบมากกว่าการย้อมด้วย สี dye ที่จะกลมกลืนอยู่ในลายไม้มากกว่า

การย้อมสีด้วยสี dye สามารถทับหน้าด้วยตัวไหนก็ได้ ไม่ว่าจะเป็นแล็คเกอร์หรือยูริเทน

ส่วนลูกตั้งที่กล่าวถึง แถวโรงงานผมเขาเรียกลูกประคบ ใช้กับงานแล็คเกอร์ หรือแชลแล็ค ถ้าพี่จะเคลือบยูริเทนใช้ไม่ได้ครับ
ลูกประคบจะทำหน้าที่คลึงนวดผิวหน้าให้เรียบเนียน ซึ่งเป็นกรรมวิธีที่ยังใช้อยู่ในปัจจุบัน ส่วนดินสอพลอง ปัจจุบันในการทำสีเฟอร์นิเจอร์ที่มีมาตรฐานจะใช้ wood filler แทน หน้าที่ของดินสอพลองหรือ wood filler นี้ ก็คือการอุดร่องเสี้ยนให้แน่นขึ้น ผิวสำเร็จที่ได้จะเรียบเนียนกว่าที่ไม่ได้ใช้

diff013
มือใหม่
*

« ตอบ #53 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 04:00:18 PM »

เพิ่งว่างครับ

ก่อนอื่นต้องขอปรับความเข้าใจกันใหม่เรื่อง wood stain ที่ขายตามร้านอุปกรณ์ก่อสร้างทั่วไปก่อนครับ wood stain พวกนั้น จะมีส่วนผสมของตัวทับหน้า มีให้เลือกทั้งเงา กึ่งเงากึ่งด้าน และด้าน มีให้เลือกใช้ทั้งภายในและภายนอก ซึ่งจะทำงานสะดวก ง่าย ขั้นตอนไม่ยุ่งยาก เหมาะสำหรับงานหยาบ เช่น วงกบ บัว พื้น ผนัง ไม้ระแนง มีคุณสมบัติช่วยเคลือบผิว ปกป้องเนื้อไม้ เนื่องจากมีส่วนผสมของเนื้อฟิล์มที่เป็นตัวทับหน้าอยู่ด้วย การเตรียมพื้นผิว ก็ไม่ต้องพิถีพิถันอะไรมากเท่ากับงานเฟอร์นิเจอร์ ซึ่งผมจะตัด wood stain ตัวนี้ออกไปจากขั้นตอนการทำสีเฟอร์นิเจอร์ เมื่อผมกล่าวถึงสีย้อมไม้ ไม่ได้หมายถึง wood stain ตัวนี้นะครับ ความจริง คำว่า wood stain มันก็น่าจะเป็น wood stain จริงๆ ไม่ควรจะมีตัวอื่นเข้ามาเกี่ยวข้อง แต่ผู้ขายบ้านเราเพิ่มคุณสมบัติเข้าไปเพื่อกลยุทธ์ทางการขาย กลายเป็นว่า wood stain คำนี้ ดันหมายถึง สีย้อม+ทับหน้าในตัว ก็เป็นศัพท์ทางการค้าไปเลย

ในขั้นตอนการทำสีเฟอร์นิเจอร์ จะมีการย้อมไม้ ที่ใช้สีย้อมไม้ที่เป็น สี dye หรือ pigment โดดๆที่ไม่มีสารทับหน้าเจือปน ข้อดีคือ สีย้อมตัวนี้จะวิ่งแทรกซึมเข้าไปในเนื้อไม้ได้ดีกว่าติดทนกว่า  wood stain ทีี่ขายตามท้องตลาด ซึ่ง wood stain จะซึมเข้าไปในเนื้อไม้ได้ไม่ดีเท่า เนื่องจากมีเรซิ่นหรือตัวทับหน้าที่หนืดผสมอยู่ งานที่ออกมาจึงไม่เห็นสีย้อมในลายไม้ชัดเท่าไร สีจะลอยอยู่ที่เนื้อเคลือบมากกว่าการย้อมด้วย สี dye ที่จะกลมกลืนอยู่ในลายไม้มากกว่า

การย้อมสีด้วยสี dye สามารถทับหน้าด้วยตัวไหนก็ได้ ไม่ว่าจะเป็นแล็คเกอร์หรือยูริเทน

ส่วนลูกตั้งที่กล่าวถึง แถวโรงงานผมเขาเรียกลูกประคบ ใช้กับงานแล็คเกอร์ หรือแชลแล็ค ถ้าพี่จะเคลือบยูริเทนใช้ไม่ได้ครับ
ลูกประคบจะทำหน้าที่คลึงนวดผิวหน้าให้เรียบเนียน ซึ่งเป็นกรรมวิธีที่ยังใช้อยู่ในปัจจุบัน ส่วนดินสอพลอง ปัจจุบันในการทำสีเฟอร์นิเจอร์ที่มีมาตรฐานจะใช้ wood filler แทน หน้าที่ของดินสอพลองหรือ wood filler นี้ ก็คือการอุดร่องเสี้ยนให้แน่นขึ้น ผิวสำเร็จที่ได้จะเรียบเนียนกว่าที่ไม่ได้ใช้

ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้เยอะเลย
รบกวนสอบถามด้วยครับ สี dye นี้มีขายที่ไหนบ้างครับ หาในเน็ทไม่มีเลย
diff013
มือใหม่
*

« ตอบ #54 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 04:44:48 PM »

ลองพ่นยูรีเทนไปที่ไม้ปิดน็อตขาโต๊ะดู ตกใจ
คุณ SmartGuyZคิดว่าเป็นไงบ้างครับ

* image.jpg (223.13 KB, 867x1155 - ดู 174 ครั้ง.)

* image.jpg (264.24 KB, 867x1155 - ดู 206 ครั้ง.)
SmartGuyZ

OSK107

« ตอบ #55 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 10:07:36 AM »

ลองพ่นยูรีเทนไปที่ไม้ปิดน็อตขาโต๊ะดู ตกใจ
คุณ SmartGuyZคิดว่าเป็นไงบ้างครับ

ยังไม่เต็มเสี้ยนครับ

ขอให้เน้นเรื่องขัดอีก อีกเยอะๆเลย อย่าไปเสียดายเวลา+ค่าแรง ทำแล้วทำให้ดีไปเลยครับ ดูๆแล้ว อาจจะต้องลง wood filler ช่วยด้วย เพราะร่องเสี้ยนยังลึกและชัดเจนมาก

ลองโทรคุยขอคำแนะนำกับคุณศุภชัย เจ้าของบริษัท เอโอเอส คัลเลอร์ฟูล 0813041944 บอกว่าคุณหนุ่มโรงไม้ไซแอมฯ แนะนำมาขอคำปรึกษาเรื่องทำสีโต๊ะสนุ๊กฯ แล้วบอกว่าซื้ออะไรมาแล้วบ้าง
เป็นบริษัท supplier สีอุตสาหกรรมไม้ให้ผมอยู่ครับ มีสีทุกชนิดที่งานไม้ต้องใช้ครับ ขาดเหลืออะไรสั่งของส่งพัสดุกันได้เลย     
SmartGuyZ

OSK107

« ตอบ #56 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 10:15:03 AM »

อีกอย่างครับ ผมแนะนำว่า ต้องย้อมสีด้วย เพราะจากรูป ดูแล้วยังลอกสีเก่าออกไม่หมด
การย้อมสี จะช่วยปิดบังรอยด่างจากการลอกสีที่หมดบ้างไม่หมดบ้างไปได้
ส่วนจะย้อมสีอะไร ลองเลือกในเน็ตดูครับ พิมพ์คำว่า wood color ในค้นหารูปภาพจาก google จะเจอแผ่นสีไม้สีต่างๆให้เลือก

อย่าลืมว่า สีย้อมตามความหมายของผมนี้ ทับหน้าด้วยยูริเทนได้
deluxe67

« ตอบ #57 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 10:58:14 AM »

เข้าทาเก็บความรู้ ยิงฟันยิ้ม
diff013
มือใหม่
*

« ตอบ #58 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 08:10:01 PM »

ขอบคุณคุณ SmartGuyZ มากๆๆๆเลยครับสำหรับคำแนะนำ ยิ้มกว้างๆ

แต่พอดีไปอ่านในเน็ทมาเลยได้วิธีทำ (คิดเองครับ เลยอยากจะขอลองหน่อย เพราะไปซื้อสีมาแล้ว)
ถ้าไม่ได้ผล คงต้องขอรบกวนโทรไปหาคุณศุภชัยตามที่คุณ SmartGuyZ แนะนำมา
ขอบคุณอีกครั้งครับ
diff013
มือใหม่
*

« ตอบ #59 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 06:42:40 PM »

หวัดดีครับ เข้ามาดูในเวปบรรยากาศมันช่างร้อนเหมือนอากาศที่บ้านผมเลย
ยังไงก็ใจร่มๆกันนะครับ
มาดูผม(ให้ลูกน้อง)ทำสีโต๊ะกันต่อดีกว่า
บอกก่อนนะครับที่ผมทำสีโต๊ะนี้วิธีอาจจะผิดแปลกไปจากการทำสีไม้ที่ช่างไม้จริงๆเค้าทำกัน
เริ่มที่ผมจะใช้ยูรีเทนเคลือบโต๊ะ แต่ต้องการย้อมสีให้เข้มขึ้น
จากคำแนะนำของคุณ SmartGuyZ แนะนำให้ใช้สีย้อม dye
ผมไปหาอ่านในเว็ปต่างๆ พบเหตุผลที่เค้าไม่ใช้สี wood stain แล้วเคลือบด้วยยูรีเทน
เพราะว่าสีทั้ง2ชนิดใช้ตัวทำละลายแบบเดียวกัน คือ ทินเนอร์
ถ้าใช้ยูรีเทนเคลือบทับสี wood stain จะทำให้ทินเนอร์ในยูรีเทนไปละลายสี wood stain
ทำให้สีพองลอกขึ้นมา
ผมเลยใช้สี wood stain แบบน้ำเพื่อแก้ปัญหาตรงนี้
ตามในรูป ใช้วูดฟิลเลอร์อุดรูเสี้ยนแล้วพ่นสีย้อมแบบน้ำ2เที่ยว
รูปต่อมา ใช้สีรองพื้นไม้พ่นทับก่อนเคลือบยูรีเทน ทิ้งไว้2วัน พบว่า สีไม่ลอกไม่พอง
เด๋ววันจันทร์จะเคลือบยูรีเทนครับ
อีกรูปเป็นขาโต๊ะพ่นสีรองพื้นไม้ก่อนแล้วพ่นสีพื้นรถยนต์ 2K ไว้พ่นสีเงินมุก
เด๋วพ่นเสร็จจะเอามาโพสท์ให้ดูใหม่ครับ

ปล.ถามคุณ SmartGuyZ ครับ เรื่องผ้าสักหลาดของบางขุนเทียนครับ ราคาที่ลงนั้น
มีกำหนดไหมครับว่าถึงวันไหน ขอบคุณครับ

* image.jpg (175.75 KB, 867x1155 - ดู 180 ครั้ง.)

* image.jpg (215.67 KB, 867x1155 - ดู 150 ครั้ง.)

* image.jpg (278.71 KB, 867x1155 - ดู 166 ครั้ง.)
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 9
  พิมพ์